KUTUNZA MAZINGIRA YA JAMII INAYOTUZUNGUKA
 Kutambua majanga ya asili
i. Tetemeko la ardhi
ii. Volkano
iii. Maporomoko ya ardhi
iv. Tsunami
v. KimbungaMafuriko
vi. Ukame
1. TETEMEKO LA ARDHI
a) Maana ya Tetemeko la Ardhi
· [bookmark: _GoBack]Tetemeko la ardhi ni “mtikisiko wa ghafla wa uso wa dunia” unaotokea pale nguvu za asili zinapotoa mawimbi ya mitikisiko ndani ya tabaka la juu la dunia. Mtikisiko huu hutokana na mchakatano wa miamba (mipasuko) iliyopo chini ya ardhi na husikika au kuhisiwa kwa muda mfupi lakini unaweza kusababisha madhara makubwa.
b) Sababu za Kutokea Tetemeko la Ardhi
· Tetemeko la ardhi husababishwa na:
i. Mipasuko na msuguano wa miamba iliyo chini ya uso wa dunia
ii. Kutolewa kwa ghafla kwa nguvu za asili zilizokuwa zimejikusanya
iii. Milipuko ya volcano
iv. Shughuli za kibinadamu kama: Milipuko ya nyuklia na Uchimbaji mkubwa wa madini


c) Athari za Tetemeko la Ardhi 
Athari za tetemeko la ardhi hutegemea ukubwa wake na eneo lililoathirika, nazo ni pamoja na:
i. Uharibifu wa miundombinu kama barabara, nyumba, shule na hospitali
ii. Vifo na majeruhi kwa binadamu na wanyama
iii. Mlipuko wa magonjwa kutokana na kuharibika kwa vyanzo vya maji safi
iv. Milipuko ya moto kutokana na kuharibika kwa nyaya za umeme au gesi
v. v. Kutokea kwa tsunami katika maeneo ya pwani
vi. vi. Kuongezeka au kupungua kwa kina cha bahari
vii. vii. Kuharibika kwa mazingira na makazi ya watu
d) Tahadhari za Kuchukua Kukabiliana na Tetemeko la Ardhi
Ili kupunguza madhara ya tetemeko la ardhi, tahadhari zifuatazo zichukuliwe:
i. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu namna ya kujikinga wakati wa tetemeko
ii. Kujenga nyumba imara zinazoweza kuhimili mitikisiko
iii. Kuepuka kujenga makazi katika maeneo hatarishi

